หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

อยากทำหอพักแต่ไม่มีความรุ้

สำหรับจ้าของหอพักคุยเรื่อง อื่นๆ

อยากทำหอพักแต่ไม่มีความรุ้

โพสต์โดย mongkishero38 เมื่อ เสาร์ 06 มิ.ย. 2009 7:18 pm

เนื่องจากว่า ผมและเพื่อนอีกคน ได้มีแนวร่วมอยากจะทำ หอพัก แต่ยังมีความรุ้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ไม่เพียงพอ
เลยอยากจาถามเพื่อ เพิ่มความรุ้และเป็น ประสบการณ์ในการทำหอพัก

1.ผมเล็งที่ดินไว้แลว้คาดว่า ไร่ล่ะ 1.5-2 ล้านบาท ผมสมควรจะซื้อทั้ง 1 ไร่เลยไหม แต่ถนนผ่านไม่ดีเท่าไร แต่อยุ่ติดกะ แหล่งร้านค้าของพวก นศ.
2.ถ้าผมจะทำ 50 ห้อง ในราคา 5000 บาทดูจะสูงไปไหม ปล.เปนห้องแอร์หมด
3.ถ้าสามารถสร้างได้ 50 ห้องสมควรทำกี่ชั้นดีคับ
4.ถ้าผมไม่มีเงินทุนเลยแต่ต้องการไปขอกู้ธนาคาร โดยให้พ่อเพื่อนเปนผู้ ค้ำประกัน เนี่ย ผลสำเร็จจะสูงไหม (พ่อเพื่อนเค้ามี งบการเงินที่ดีอยุ่)
4.1 โดยจาแบ่งเงินมาซื้อที่ดิน และ ใช้จ่ายในการสร้างหอพัก
5.เรื่องในการเสียภาษี หลังจากที่อ่านคร่าวๆๆเนี่ย ผมและ เพื่อน สมควรจะทำเปน นิติบุคลไหมคับ โดยทั้งที่ดินและ อาคารเปนชื่อผมและเพื่อน
6.แลว้ถ้าสมมุติผมจะจ่ายค่าพวก อุปกรณ์เนี่ย ผมสมควรจะจ่ายเปน เชคหรือ เงินสดเพื่อลดหย่อนภาษี
7.ถ้าผมต้องการจะเสียภาษีในระดับที่ต่ำที่สุด ผมควรจะทำในแนวทางไหน
8.แลว้มีอะไรอีกไหมที่ผมควรรุ้ กรุณาบอกอย่างละเอียด ถ้าเปนไปได้นะคับ
9.จะเปนไรไหมถ้าผมและเพื่อนเปนเพียงแค่ นศ แต่คิดไปขนาดนี้
mongkishero38

Re: อยากทำหอพักแต่ไม่มีความรุ้

โพสต์โดย mongkishero38 เมื่อ จันทร์ 08 มิ.ย. 2009 12:52 am

ปล.ขอแก้ เีืรื่อง
1.ที่ดิน ราคา 3.5-4 ล้านบาท
2.ถนน กำลังสร้างตัด โดยเ้จ้าของที่ดินทำเปนถนนดินอยุ่
3.ถ้ามี 5ไร่แต่ไกลนิส จาเปนไรไหม

Re: อยากทำหอพักแต่ไม่มีความรุ้

โพสต์โดย bk เมื่อ จันทร์ 08 มิ.ย. 2009 9:48 am

>>>>>>
เนื่องจากว่า ผมและเพื่อนอีกคน ได้มีแนวร่วมอยากจะทำ หอพัก แต่ยังมีความรุ้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ไม่เพียงพอ
เลยอยากจาถามเพื่อ เพิ่มความรุ้และเป็น ประสบการณ์ในการทำหอพัก

1. ผมเล็งที่ดินไว้แลว้คาดว่า ไร่ล่ะ 1.5-2 ล้านบาท ผมสมควรจะซื้อทั้ง 1 ไร่เลยไหม แต่ถนนผ่านไม่ดีเท่าไร แต่อยุ่ติดกะ แหล่งร้านค้าของพวก นศ.
-- ที่ดินอยู่แถวไหนครับ แล้วหอพักแถวนั้นเต็มไหม
-- ถ้าคุณซื้อทั้ง 1 ไร่สร้างหอพัก 5 ชั้น ใช้เงินลงทุนประมาณ 40-50 ล้านบาท ได้ 150-200 ห้อง ผมมองว่าลงทุนเยอยะเกินไป ให้สร้างก่อน 150-200 ตรว ประมาณ 79 ห้อง (ไม่ต้องขอ EIA) เงินลงทุนประมาณ 20-30 ล้าน พอกิจการไปดี มีเงินหมุนค่อยสร้างอีกตึกครับ

2.ถ้าผมจะทำ 50 ห้อง ในราคา 5000 บาทดูจะสูงไปไหม ปล.เปนห้องแอร์หมด
-- สำรวจหอพีกแถวนั้นก่อนครับว่าค่าเช่าเท่าไหร่ ถ้าเราแพงกว่าต้องมีอะไรดีกว่า เช่น internet, furniture การตกแต่ง บริกาเสริมอื่นๆ

3.ถ้าสามารถสร้างได้ 50 ห้องสมควรทำกี่ชั้นดีคับ
-- 5 ชั้นครับ ใช้ที่ 100 ตรว.

4. ถ้าผมไม่มีเงินทุนเลยแต่ต้องการไปขอกู้ธนาคาร โดยให้พ่อเพื่อนเปนผู้ ค้ำประกัน เนี่ย ผลสำเร็จจะสูงไหม (พ่อเพื่อนเค้ามี งบการเงินที่ดีอยุ่)
-- ควรมีเงินทุนประมาณ 20-30% ของค่าก่อสร้างครับ (ไม่รวมที่ดิน) ไม่งั้นเหนื่อยแน่ๆครับ

4.1 โดยจาแบ่งเงินมาซื้อที่ดิน และ ใช้จ่ายในการสร้างหอพัก
ถ้ากู้ซื้อที่ดินและสร้างด้วยเหนือยแน่ครับ เพราะอย่าลืมว่าต้องมีค่าบริหารจัดการ และถ้าหอพักอยู่ใกล้มหาลัย ตอนปิดเทอมคนพักไม่เต็มแน่ครับ แต่ต้องจ่ายดอกเบี้ยทุกเดือน

5. เรื่องในการเสียภาษี หลังจากที่อ่านคร่าวๆๆเนี่ย ผมและ เพื่อน สมควรจะทำเปน นิติบุคลไหมคับ โดยทั้งที่ดินและ อาคารเปนชื่อผมและเพื่อน
-- แล้วแต่รายได้ครับว่ารายได้และฐานภาษีต่อปีเท่าไหร่

6.แลว้ถ้าสมมุติผมจะจ่ายค่าพวก อุปกรณ์เนี่ย ผมสมควรจะจ่ายเปน เชคหรือ เงินสดเพื่อลดหย่อนภาษี
--จ่ายเป็นอะไรก็ได้ แต่ขอให้มีใบเสร็จที่สมบูรณ์ตามที่สรรพากรต้องการ

7.ถ้าผมต้องการจะเสียภาษีในระดับที่ต่ำที่สุด ผมควรจะทำในแนวทางไหน
-- แล้วแต่รายได้ครับว่ารายได้และฐานภาษีต่อปีเท่าไหร่

8.แลว้มีอะไรอีกไหมที่ผมควรรุ้ กรุณาบอกอย่างละเอียด ถ้าเปนไปได้นะคับ
9.จะเปนไรไหมถ้าผมและเพื่อนเปนเพียงแค่ นศ แต่คิดไปขนาดนี้
bk

โพสต์โดย mongkishero38 เมื่อ จันทร์ 08 มิ.ย. 2009 4:14 pm

เนื่องจากว่า หอพักแถวที่ผมจาทำเนี่ย มีหอพักน้อยมากกก
และที่ทำแบบดีๆๆก้อแทบไม่มีเลย เนื่องจาก เปนมหาลัยกำลังเติบโตอ่าคับ
อีกทั้งราคาทั่วไปก้อราคา 3500-4000 แต่ว่าห้องยังไม่ดีเท่าไรอ่านะ มีเน็ต กะช่องเคเบิลของแถวนั้น
และก้อถ้าผมต้องการสร้างตามที่ผมว่า คือ 50 ห้องเปนอย่างต่ำเนี่ย จำเปนต้องมีเงินทุนเองตามที่ บอก 20-30% เนี่ย
ต้องมีอย่างต่ำเท่าไรเอ่ย และค่าก้อสร้างทั้งหมดเป้นเท่าไร

เอาแบบคร่าวๆๆกอ้ได้คับๆๆ

ถ้าห้องที่ผมต้องการ มี รุปแบบ ใช้ได้และเฟอร์ก้อดีแต่ไม่ถึงที่สุด
มีเนต มี ubc ถ้าอย่างงี้จะเปนเท่าไร

และผมอยากทราบว่า
1.รูปแบบ เนตที่ใช้และเสียต้องทำยังไงถึงจาประหยัด
2.ระบบubcที่เค้าใช้กันในหอเนี่ย เปน ยังไง อธิบายหน่อยคับๆๆ

โพสต์โดย bk เมื่อ อังคาร 09 มิ.ย. 2009 1:23 pm

ค่าก่อสร้างห้องละ 200,000 - 250,000 (22-24 ตรม) หรือตรมละ 8,000-9,000

ผมแนะนำว่าควรใช้เงินสดซื้อที่ดิน แล้วกู้เพื่อก่อสร้าง

ราคาขึ้นอยู่กับกำลังจ่ายของลูกค้า และวิ่งที่จะได้รับ เช่ามี ubc internet หรือเฟอร์ดีหน่อยเป็นต้น

1.รูปแบบ เนตที่ใช้และเสียต้องทำยังไงถึงจาประหยัด
-- ใช้แบบ wireless ดีที่สุดเพราะประหยัดค่าเดินสายครับ

2.ระบบubcที่เค้าใช้กันในหอเนี่ย เปน ยังไง อธิบายหน่อยคับๆๆ
-- เอาแบบถูกกฎหมายนะ ก็ไปติดต่อที่ UBC เขามี package สำหรับ หอพักอยู่แล้ว บอกเขาว่าจะเอาช่องอะไรบ้าง ไม่แพงครับ เอาซัก 4-5 ช่องก็พอ
bk

ย้อนกลับไปยัง เรื่องทั่วไป