หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

ตั้งคณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญ สำหรับธุรกิจอพาร์ตเม้นท์ 2

วางแผนภาษี บุคคลธรรมดา คะบุคคล นิติบุคคล ระบบบัญชีสำหรับ หอพัก
ภาษีเงินได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีที่ดิน ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีป้าย สิทธิ์เก็บกิน ทำบัญชี...

ตั้งคณะบุคคลหรือห้างหุ้นส่วนสามัญ สำหรับธุรกิจอพาร์ตเม้นท์ 2

โพสต์โดย Janeral เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ย. 2009 8:26 am

สวัสดีครับ
กำลังจะสร้างอพาร์ตเม้นท์ขนาด 24 ห้อง ห้องล่ะประมาณ 3500 บาท, ตอนนี้แปลนก่อสร้างกำลังจะเสร็จ (เขียนโดยเทศบาล)
เรื่องที่จะปรึกษามีอยู่ว่าตอนนี้ที่ดินเป็นชื่อของคุณอา (เป็นที่ดินของกงสี) และจะนำที่ดินผืนนี้มาสร้างอพาร์ตเม้นท์ครับ โดยผมกับคุณแม่จะเป็นผู้ทำธุรกิจนี้ทั้งหมด และการที่จะให้โอนที่ดินผืนนี้มาเป็นชื่อของผมหรือคุณแม่ก็เป็นเรื่องที่ค่อนข้างลำบาก
1. ดังนั้นผมจึงคิดว่าจะกระทำโดยการจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ โดยมาผู้ร่วมหุ้นทั้งหมด 3 คน ( ผม, คุณแม่, และคุณอา) โดยจะให้คุณอา โอนที่ดินมาให้กับห้างหุ้นส่วน แล้วยื่นเรื่องกู้แบงค์ในนามของห้างหุ้นส่วนสามัญ ไม่ทราบว่าสามารถกระทำได้หรือไม่ครับ
2.เนื่องจากรายได้ต่อปีเท่ากับ 24*3500*12 = 1,008,000 บาท จึงมีคนแนะนำให้ทำการจัดตั้งเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะแตกต่างกับคณะบุคคลอย่างไร แล้วควรจัดตั้งแบบไหน ครับ (ไม่ทราบว่าจะเลือกแบบไหนดี)
3. เนื่องจากรายได้ต่อปีก็ไม่ค่อยมาก เลยอยากจะถามว่า ต้องแยกเป็นค่าเช่าห้อง กับค่าช่าเฟอร์นิเจอร์ ด้วยรึป่าว (เหมือนธุรกิจอพาร์ตเม้นท์ทั่วๆไปทำกัน)
4. ในกรณีนี้ต้องจัดตั้ง ก่อนที่จะขออนุญาตก่อสร้างด้วยรึป่าวครับ
5.คำแนะนำอื่นๆ ถ้าอยากจะแนะนำอะไรก็แนะนำได้เลยน๊ะครับ ผมไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อน ยังไงรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
Janeral

ย้อนกลับไปยัง การวางแผนภาษี-บัญชี หอพัก