หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

รบกวนช่วยวางแผนภาษี อพาร์ทเม้นท์ด้วยครับ ประมาณ 90 ห้องครับ

วางแผนภาษี บุคคลธรรมดา คะบุคคล นิติบุคคล ระบบบัญชีสำหรับ หอพัก
ภาษีเงินได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีที่ดิน ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีป้าย สิทธิ์เก็บกิน ทำบัญชี...

รบกวนช่วยวางแผนภาษี อพาร์ทเม้นท์ด้วยครับ ประมาณ 90 ห้องครับ

โพสต์โดย กุ๊กไก่ เมื่อ อังคาร 19 พ.ค. 2009 8:57 pm

ช่วยวางแผนภาษีให้ด้วยครับ รายละเอียดดังนี้ครับ

อพาร์ทเมนท์กำลังสร้างครับ เลยอยากรีบวางแผนภาษีครับ

โฉนดที่ดิน มีเจ้าของร่วม A+B+C+D
อาคารขออนุญาติ โดย A+B+C+D

ช่วยให้ความเห็นด้วยนะครับว่าเป็นไปได้ไหม

90 ห้อง อัตราพัก 60% = 54 ห้อง
แบ่งเป็นค่าเช่าห้อง 2500, ค่าเช่าเฟอร์ 2000, ค่าน้ำไฟ อื่นๆ 1000 บาทต่อห้องต่อเดือน

แบ่งเป็นคณะบุคคล 3 คณะ ได้ไหมครับ
1.คณะค่าเช่าห้อง 2500x54x12 = 1.62 ล้านต่อปี
ค่าภาษีโรงเรือน 12.5% = 2แสน
2.คณะค่าเช่าเฟอร์+แอร์ =2000x54x12 = 1.3 ล้านต่อปี
3.คณะค่าน้ำค่าไฟ = 1000x54x12 = 6.5 แสนต่อปี

จริงแล้วอยากจดแค่ 2 คณะ แต่ กลัวต้องเสีย vat ครับ
ทำแบบนี้ได้ไหมครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายตั้งใจใช้ตามจริง
- อาคาร ใช้หักค่าเสื่อม 5% 20 ปี ตกลงคณะบุคคลหักค่าเสือมอาคารได้ไหมครับ บางท่านบอกว่า ต้องนิติบุคคลเท่านั้น
- เฟอร์ แอร์ หักค่าเสื่อม 20% 5 ปี

ถ้าจะตั้ง 3 คณะ ดังกล่าว ควรตั้งอย่างไรครับ
โฉนดที่ดิน มีเจ้าของร่วม A+B+C+D
อาคารขออนุญาติ โดย A+B+C+D

จะตั้งคณะอย่างไรดีครับ
1.คณะค่าเช่าห้อง A+B+C+D หรือว่า A+B หรือ C+D
2.คณะค่าเช่าเฟอร์+แอร์ A+B หรือว่า E+F เป็นคนอื่นเลยดีครับ
3.คณะค่านำค่าไฟ C+D หรือว่า G+H เป็นคนอื่นเลยดีครับ

ผมคงต้องรีบตั้งคณะ 1 เพื่อรองรับค่าก่อสร้างครับ
การตั้งชื่อนี่เหมือน บริษัท คือชื่ออะไรก็ได้หรือเปล่าครับ
คณะบุคคล กุ๊กไก่อพาร์ทเมนต์, กุ๊กไก่เฟอร์นิเจอร์, กุ๊กไก่ สาธารนูปโภค

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ
กุ๊กไก่

Re: รบกวนช่วยวางแผนภาษี อพาร์ทเม้นท์ด้วยครับ ประมาณ 90 ห้องครับ

โพสต์โดย KK เมื่อ พุธ 20 พ.ค. 2009 3:08 pm

แบ่งเป็น 3 คณะได้แต่ คณะที่ 2, 3 ต้องมีสมาชิกไม่เหมือนกับ 1 นะครับ ไม่งั้นสรรพาการถือว่าเป็นคณะเดียวกันแต่ตั้งใจหลบเลี่ยงภาษี
การตั้งชื่อนี่ตั้งอะไรก็ได้ครับ โดยทำหนังสือจัดตั้งคณะบุคคล แล้วมีผู้ทำการแทนครับ

ใบขอนุญาตขอในนามคณะบุคคลหรือบุคคลธรรมดา A,B,C,D ครับ
KK

Re: รบกวนช่วยวางแผนภาษี อพาร์ทเม้นท์ด้วยครับ ประมาณ 90 ห้องครับ

โพสต์โดย กุ๊กไก่ เมื่อ พุธ 20 พ.ค. 2009 8:00 pm

ขอบคุณครับ

ยังไม่ได้ขอจัดตั้งคณะบุคคลครับ ขออนุญาติ ร่วมบุคคลธรรมดา 4 คน

สอบถามมาล่าสุด คณะบุคคลไม่สามารถแบ่งกำไรได้ต้องจัดทำเป็น ห้างหุ้นส่วนสามัญแทนครับ
ไม่ทราบว่า ห้างหุ้นส่วนสามัญ/คณะบุคคล เหมือนกันไหมครับ

ถ้ายังไม่ตั้ง
ควรตั้งคณะแบบใดครับ
A+B+C+D ไหมครับ สำหรับ การให้เช่าห้อง เพื่อหักค่าเสื่อมอาคาร

เห็นแบบขอเลขผู้เสียภาษี ของ ห้างหุ้นส่วนสามัญ/คณะบุคคล ให้ลง เงินได้บุคคลธรรมดา และเลขที่ผู้เสียภาษีของบริษัทที่จ่ายเงินเดือน ของสมาชิกที่จัดตั้งด้วยครับ
อย่างนี้จะเป็นช่องทางให้กรมสรรพากร เก็บภาษีเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
กุ๊กไก่

โพสต์โดย KK เมื่อ ศุกร์ 22 พ.ค. 2009 10:10 am

ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน
มีสถานะเหมือนบุคคลธรรมดา ไม่ต้องไปจดทะเบียนกับทางกรมพัฒนาธุรกิจการค้า แต่หากจะทำให้มีหลักฐานก็จะจดได้แต่ใบทะเบียนพาณิชย์เท่านั้น ( ไม่จำเป็นต้องจดใบทะเบียนพาณิชย์ก็ได้ครับ ) เพราะโดยลักษณะก็จะไม่แตกต่างกับคณะบุคคลครับ เพียงแค่ทำหนังสือจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ แล้วไปขอบัตรประจำตัวผู้เสียภาษีกับทางกรมสรรพากร ก็จะมีขั้นตอนและวิธีการเหมือนกับการจดคณะบุคคลทุกประการ แต่จะมีข้อแตกต่างอยู่ 1 ข้อคือ
ห้างหุ้นส่วนสามัญ จะเป็นหน่วยภาษีที่มุ่งเน้นผลกำไรขาดทุนเป็นสำคัญ ในขณะที่วัตถุประสงค์ของคณะบุคคล จะไม่ได้มุ่งเน้นผลประกอบการเป็นสำคัญ แต่ปัจจุบัน การใช้ชื่อในความหมายได้กลายเป็นคณะบุคคลมุ่งเน้นผลประกอบการเป็นสำคัญ จึงเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อน

จึงกล่าวได้ว่า คณะบุคคล กับ ห้างหุ้นส่วนสามัญ เหมือนกันทุกประการ ยกเว้นวัตถุประสงค์ในการดำเนินธุรกิจเท่านั้นครับ คณะบุคคลไม่มุ่งเน้นแสวงหากำไร ในขณะที่ห้างหุ้นส่วนสามัญมุ่งเน้นการแสวงหากำไรครับ
KK

โพสต์โดย กุ๊กไก่ เมื่อ ศุกร์ 22 พ.ค. 2009 7:16 pm

ขอบคุณมากครับ คุณ KK กระจ่างเลยครับ

แล้วผมควรจัดตั้งอย่างไรดีครับ
ถ้าขออนุญาติโดยบุคคลธรรมดา A,บุคคลธรรมดา B,บุคคลธรรมดา C, บุคคลธรรมดา D ครับ

KK เขียน:แบ่งเป็น 3 คณะได้แต่ คณะที่ 2, 3 ต้องมีสมาชิกไม่เหมือนกับ 1 นะครับ ไม่งั้นสรรพาการถือว่าเป็นคณะเดียวกันแต่ตั้งใจหลบเลี่ยงภาษี
การตั้งชื่อนี่ตั้งอะไรก็ได้ครับ โดยทำหนังสือจัดตั้งคณะบุคคล แล้วมีผู้ทำการแทนครับ

ใบขอนุญาตขอในนามคณะบุคคลหรือบุคคลธรรมดา A,B,C,D ครับ
กุ๊กไก่

ย้อนกลับไปยัง การวางแผนภาษี-บัญชี หอพัก