หน้าแรก | เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก | ติดต่อโฆษณา | เกี่ยวกับเรา | ติดต่อเรา

วางแผนซื้อที่ดินสร้างหอพัก

วางแผนภาษี บุคคลธรรมดา คะบุคคล นิติบุคคล ระบบบัญชีสำหรับ หอพัก
ภาษีเงินได้ ภาษีโรงเรือน ภาษีที่ดิน ภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีป้าย สิทธิ์เก็บกิน ทำบัญชี...

วางแผนซื้อที่ดินสร้างหอพัก

โพสต์โดย กุลรดา เมื่อ ศุกร์ 12 มิ.ย. 2009 5:19 pm

ต้องการลงทุนทำหอพัก 75 ห้อง ราคาห้องละ 3000 โดยตั้งใจจะจัดตั้งคณะบุคคลเป็น 2 คณะ ดิฉันและน้องสาวจะลงทุนด้วยกัน ขณะนี้อยู่ระหว่างเจรจามัดจำซื้อที่ดินอยู่ค่ะ มีคำถามว่า
1. ชื่อเจ้าของที่ดินควรจะมีชื่อทั้ง 2 คน และไปจดทะเบียนจัดตั้งคณะที่1 เพื่อดำเนินการขออนุญาติก่อสร้าง หรือ ใส่ชื่อดิฉันคนเดียวในโฉนด และให้น้องสาวเป็นคนไปขออนุญาติก่อสร้างหอพัก แล้วจึงจดทะเบียนคณะบุคคล เพื่อดำเนินการต่างๆ เช่นการยื่นขอกู้ธนาคารก็ต้องกู้ร่วม
2. ถ้าหากในการกู้ร่วม นอกจากดิฉันและน้องสาวแล้วยังมีคุณพ่อกู้ร่วมด้วย จะสามารถเอาดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นมาหักลดหย่อนภาษีได้หรือไม่คะ
3. คณะบุคคลที่ 1 (ดิฉัน+น้องสาว) รายได้ค่าเช่า+ค่าน้ำค่าไฟ
คณะบุคคลที่ 2 (คุณแม่+สามีของดิฉัน) รายได้ค่าเช่าเฟอร์+ค่าส่วนกลาง
ไม่ทราบว่าแบ่งรายได้อย่างนี้น่าจะดีมั้ยคะ
4.ถ้าคณะที่2 มีใบเสร็จในการลงทุนค่าแอร์และเฟอร์นิเจอร์ ใช้เป็นหลักฐานในการหักค่าใช้จ่ายตามจริงได้ปีละเท่าไหร่ แล้วยังจะต้องทำสัญญาเช่ากับคณะที่1 อยู่หรือเปล่า เพราะเฟอร์จะใช้ชื่อคณะที่ 2 เป็นผู้ลงทุนอยู่แล้ว
5.ถ้าดิฉันและน้องสาวมีชื่อเป็นเจ้าของที่ดิน คณะบุคคลที่ 1 จะต้องทำสัญญาเช่าจากเจ้าของที่ดินทั้งสองคนอยู่หรือเปล่าค่ะ แล้วเจ้าของที่จะมีรายได้จากค่าเช่าที่ดินทำหอหรือเปล่าคะ

รบกวนช่วยรีบตอบด้วยค่ะเพราะใกล้จะไปโอนที่แล้วค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
กุลรดา

Re: วางแผนซื้อที่ดินสร้างหอพัก

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป เมื่อ จันทร์ 15 มิ.ย. 2009 1:29 pm

1) ควรมีชื่อทั้ง 2 คนครับ
2) ได้แต่ คุณพ่อต้องอยู่ในคณะบุคคลด้วยครับ
3) ต้องลองคำนวณว่า รายได้แต่ละคณะเท่าไหร่ แล้วต้องเสียภาษีเท่าไหร่ครับ
4) ค่าเฟอร์ แอร์ หักค่าเสื่อมได้ 20% ระยะเวลา 5 ปี
ไม่ต้องครับ
5) ไม่ต้องครับเพราะถือว่า คณะ 1 ลงทุนด้วยที่ดิน
บุคคลทั่วไป

ย้อนกลับไปยัง การวางแผนภาษี-บัญชี หอพัก